मीराबाई चानूने जागतिक अजिंक्यपद स्पर्धेत इतिहास रचला, १९९ किलो वजन उचलून रौप्य पदक जिंकले

Published:
मीराबाई चानूने जागतिक अजिंक्यपद स्पर्धेत इतिहास रचला, १९९ किलो वजन उचलून रौप्य पदक जिंकले

नॉर्वेच्या फोर्डे येथे सुरू असलेल्या जागतिक वेटलिफ्टिंग चॅम्पियनशिपमध्ये मीराबाई चानूने रौप्य पदक जिंकले. स्पर्धेच्या इतिहासातील हे तिचे तिसरे पदक आहे. ती भारताची तिसऱ्या क्रमांकाची सर्वाधिक जागतिक अजिंक्यपद पदक विजेती ठरली आहे. यापूर्वी तिने २०१७ च्या अनाहिम येथे झालेल्या जागतिक अजिंक्यपद स्पर्धेत ४८ किलो गटात सुवर्णपदक जिंकले होते. २०२२ च्या बोगोटा येथे झालेल्या जागतिक अजिंक्यपद स्पर्धेत तिने ४९ किलो गटात रौप्य पदक जिंकले होते.

चिनी खेळाडूसोबतची चुरशीची स्पर्धा

मीराबाई चानूने ४८ किलो गटात एकूण १९९ किलो वजन उचलून रौप्य पदक जिंकले. तिने स्नॅचमध्ये ८४ किलो आणि क्लीन अँड जर्कमध्ये ११५ किलो वजन उचलून दुसरे स्थान पटकावले. उत्तर कोरियाच्या री संग गमने एकूण २१३ किलो वजन उचलून सुवर्णपदक जिंकले. चीनच्या थान्याथनला मीराबाईसोबत कठीण स्पर्धेचा सामना करावा लागला.

थान्याथनने कांस्यपदक जिंकले. हे लक्षात घ्यावे की स्नॅच फेरीत थान्याथनने मीराबाईवर ४ किलो वजन उचलले, परंतु क्लीन अँड जर्क फेरीत मीराबाईने चमकदार कामगिरी केली, चिनी खेळाडूला मागे टाकत १ किलो वजन उचलून रौप्य पदक जिंकले.

विजयानंतर मीराबाई चानू थेट तिचे प्रशिक्षक विजय शर्मा यांच्याकडे गेली आणि त्यांचे आभार मानले. दुखापतींमुळे मीराबाई चानूसाठी गेल्या काही वर्षांमध्ये खूप अडचणी आल्या. या वर्षाच्या सुरुवातीला अहमदाबाद येथे झालेल्या राष्ट्रकुल स्पर्धेत मीराबाईने सुवर्णपदक जिंकले होते.

दोनपेक्षा जास्त वेळा जागतिक अजिंक्यपद जिंकणारी तिसरी खेळाडू

मीराबाई चानू भारतासाठी दोनपेक्षा जास्त वेळा जागतिक अजिंक्यपद जिंकणारी तिसरी खेळाडू ठरली. कुंजराणी देवी आणि कर्णम मल्लेश्वरी यांनी असे केले आहे. कुंजराणीने सात वेळा रौप्य पदक जिंकले (१९८९, १९९१, १९९२, १९९४, १९९५, १९९६ आणि १९९७). मल्लेश्वरीने १९९४ आणि १९९५ मध्ये सुवर्ण आणि १९९३ आणि १९९६ मध्ये कांस्यपदक (एकूण ४) जिंकले.

Follow Us :GoogleNews