सकाळच्या दिनचर्येत सामील करा ‘या’ आयुर्वेदिक पद्धती, दूर राहतील आजार

Published:
आयुर्वेदानुसार, तुमच्या सकाळच्या दिनचर्येत निरोगी सवयींचा समावेश केल्याने तुम्ही निरोगी राहू शकता.
सकाळच्या दिनचर्येत सामील करा ‘या’ आयुर्वेदिक पद्धती, दूर राहतील आजार

How Should a Morning Routine Be According to Ayurveda:   आजकाल धावपळीच्या जगात प्रत्येकजण शारीरिक आणि मानसिकदृष्ट्या निरोगी राहू इच्छितो. असे म्हटले जाते की सकाळची चांगली सुरुवात केल्याने दिवस चांगला जातो. निरोगी राहण्यासाठी आयुर्वेददेखील विशिष्ट दिनचर्येचे पालन करण्याची शिफारस करतो.

आयुर्वेदानुसार, तुमच्या सकाळच्या दिनचर्येत निरोगी सवयींचा समावेश केल्याने तुम्ही निरोगी राहू शकता. आज आम्ही तुम्हाला अशा काही आयुर्वेदिक सवयी सांगणार आहोत, ज्या तुमच्या सकाळच्या दिनचर्येत सामील केल्यावर, तुमचे आरोग्य सुधारेलच, शिवाय निरोगी त्वचा आणि केसांना प्रोत्साहन देईल, आजार टाळेल, ताण कमी करेल आणि सकारात्मकतेला प्रोत्साहन देईल. चला या दिनचर्येबद्दल जाणून घेऊया…….

कवल किंवा गंडूष-
आयुर्वेदानुसार कवल ही अतिशय महत्वाची क्रिया आहे. यासाठी सकाळी उठल्यानंतर, दात घासण्यापूर्वी २ ते ४ मिनिटे औषधी तेल किंवा काढ्याने दातांची मालिश करत चूळ भरा. गंडुष तोंडाचे आरोग्य सुधारते आणि दात मजबूत करते.

नस्य-
नस्यहीसुद्धा अतिशय महत्वाची प्रक्रिया आहे. सकाळी कवल केल्यानंतर, नस्य करा, ज्यामध्ये औषधी तेल किंवा तूपाचे थेंब तुमच्या नाकात टाकले जातात. यामुळे केस गळणे, अकाली पांढरे होणे आणि वारंवार श्वसन संक्रमण कमी होण्यास मदत होते.

व्यायाम-
उठल्यानंतर आणि नाश्त्यापूर्वी किमान एक तास व्यायाम करा. जागे झाल्यानंतर लगेच व्यायाम केल्याने कफ दोष वाढू शकतो. जो आतड्यांपासून परिघापर्यंत पसरू शकतो आणि अनेक रोगांना कारणीभूत ठरू शकतो.

नाश्त्यापूर्वी आंघोळ-
नाश्त्यापूर्वी गरम पाण्याने आंघोळ केल्याने पोटाचे आरोग्य चांगले राहण्यास मदत होते. ते अग्नि सुधारण्यास देखील मदत करते. नाश्त्यापूर्वी आंघोळ केल्याने पोटफुगीपासून ते पोटाच्या किरकोळ समस्यांपर्यंतच्या समस्या कमी होण्यास मदत होते.

घरी बनवलेला नाश्ता-
पॅक केलेले अन्न किंवा स्मूदीऐवजी गरम, शिजवलेला नाश्ता खा. तुम्ही तुमच्या नाश्त्यात उपमा, डोसा, इडली किंवा तुमच्या आवडीचा कोणताही निरोगी नाश्ता समाविष्ट करू शकता.

(टीप : वरील सर्व माहिती उपलब्ध स्त्रोतावरून देण्यात आलेली आहे. याच्या तथ्यांबद्दल MP मराठी Breaking कोणताही दावा करीत नाही.)

Aiman Jahangir Desai
लेखकाबद्दल
ऐमन जहागीर देसाई गेली 7 वर्षे पत्रकारितेत आहे. अडीच वर्षे न्यूज 18 लोकमत त्यानंतर दीड वर्षे हिंदुस्थान टाइम्स डिजिटलमध्ये काम केलं आहे. तिला मनोरंजन, लाइफस्टाइल, अध्यात्म या विषयांमध्ये रुची आहे. या विषयांच्या बातम्या करण्यात ती अधिक रमते. View all posts by Aiman Jahangir Desai
Follow Us :GoogleNews