Marathi News

मासिक पाळीमध्ये चिडचिड होऊन तणाव येतो? आराम मिळवण्यासाठी खा ‘हे’ पदार्थ

Published:
महिलांना पिरियड्समध्ये पोटदुखी, ताणतणाव, थकवा आणि वारंवार मूड स्विंग्स यासारख्या समस्यांना तोंड द्यावे लागते.
मासिक पाळीमध्ये चिडचिड होऊन तणाव येतो? आराम मिळवण्यासाठी खा ‘हे’ पदार्थ

What to eat during periods:   महिलांसाठी वेळेवर मासिक पाळी येणे हे चांगल्या आरोग्याचे लक्षण आहे. परंतु, आजच्या अस्वस्थ जीवनशैलीत, मासिक पाळीच्या समस्या सामान्य झाल्या आहेत. मुलींना साधारणपणे १३ ते १४ वयोगटात मासिक पाळी सुरू होते आणि २१ ते ३५ दिवसांचे चक्र सामान्य मानले जाते. या काळात अनेक महिलांना पोटदुखी, ताणतणाव, थकवा आणि वारंवार मूड स्विंग्स यासारख्या समस्यांना तोंड द्यावे लागते.

अशा परिस्थितीत, महिला अनेकदा त्यांच्या कुटुंबाची काळजी घेण्यासाठी स्वतःची काळजी घेण्याकडे दुर्लक्ष करतात, ज्यामुळे केवळ शारीरिकच नाही तर मानसिक समस्या देखील उद्भवतात. आज आपण पिरियडमध्ये मूड चांगला ठेवण्यासाठी काय खावे याबाबत जाणून घेऊया….

हिरव्या पालेभाज्या –
मासिक पाळी दरम्यान, तुम्ही तुमच्या आहारात भरपूर हंगामी आणि हिरव्या पालेभाज्यांचा समावेश करावा. त्यामध्ये असलेले पोषक तत्व, खनिजे आणि लोह तुमचे शरीर निरोगी ठेवतात आणि मानसिक-शारीरिक बदल आणि वेदना सहन करण्यास मदत करतात.

व्हिटॅमिन सी-
तुमच्या मासिक पाळी दरम्यान, तुम्ही तुमच्या आहारात व्हिटॅमिन सी समृद्ध असलेले पदार्थ निश्चितच समाविष्ट करावेत. तुम्ही मोसंबी, पेरू, संत्री आणि लिंबू यांसारखी हंगामी फळे समाविष्ट करू शकता. यामुळे तुम्ही आधीच घेतलेले लोह शोषण्यास मदत होईल, ज्यामुळे तुमच्या शरीराला फायदा होईल. तुमचा मूड सुधारेल.

लोहयुक्त पदार्थ –
तुमच्या मासिक पाळी दरम्यान, शरीरात तीन ते पाच दिवस सतत रक्तस्त्राव होतो. यामुळे लोहाच्या कमतरतेचा धोका वाढतो. म्हणून, या काळात तुमच्या आहारात लोहयुक्त पदार्थांचा समावेश करावा. यासाठी तुम्ही गाजर, बीट, हिरव्या भाज्या आणि सर्व तपकिरी फळे आणि भाज्या समाविष्ट करू शकता.

व्हिटॅमिन डी –
जर तुमच्यामध्ये व्हिटॅमिन डीची कमतरता असेल तर त्याचा थेट परिणाम तुमच्या शारीरिकच नाही तर तुमच्या मानसिक आरोग्यावरही होतो. शिवाय, या कमतरतेमुळे नैराश्यासारख्या समस्या देखील उद्भवू शकतात. याचा सामना करण्यासाठी महिलांनी विशेषतः मशरूम, मासे आणि दूध त्यांच्या आहारात समाविष्ट करावे.

(टीप : वरील सर्व माहिती उपलब्ध स्त्रोतावरून देण्यात आलेली आहे. याच्या तथ्यांबद्दल MP मराठी Breaking कोणताही दावा करीत नाही.)

Aiman Jahangir Desai
लेखकाबद्दल
ऐमन जहागीर देसाई गेली 7 वर्षे पत्रकारितेत आहे. अडीच वर्षे न्यूज 18 लोकमत त्यानंतर दीड वर्षे हिंदुस्थान टाइम्स डिजिटलमध्ये काम केलं आहे. तिला मनोरंजन, लाइफस्टाइल, अध्यात्म या विषयांमध्ये रुची आहे. या विषयांच्या बातम्या करण्यात ती अधिक रमते. View all posts by Aiman Jahangir Desai
Follow Us :GoogleNews