Marathi News
Sun, Jan 11, 2026

नितीश कुमार यांना भारतरत्न द्या, या मागणीवर चिराग पासवान यांचे धक्कादायक विधान, म्हणाले, ‘मागून ते मिळत नाही’

Published:
एनडीएचा भाग असलेल्या लोक जनशक्ती पक्षाचे (एलजेपी) प्रमुख चिराग पासवान यांनी स्पष्टपणे सांगितले आहे की भारतरत्न देण्याची एक प्रक्रिया आहे. हा सन्मान विनंतीने किंवा इच्छेने दिला जात नाही.
नितीश कुमार यांना भारतरत्न द्या, या मागणीवर चिराग पासवान यांचे धक्कादायक विधान, म्हणाले, ‘मागून ते मिळत नाही’

बिहारचे मुख्यमंत्री नितीश कुमार यांना भारतरत्न देण्याची मागणी पुन्हा एकदा जोर धरू लागली आहे. ज्येष्ठ जेडीयू नेते आणि केंद्रीय नेते केसी त्यागी यांनी पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांना पत्र लिहून नितीश कुमार यांना भारतरत्न देण्याची मागणी केली आहे. बिहारमधील अनेक नेते या मागणीला पाठिंबा देत आहेत, नितीश कुमार यांना भारतरत्न मिळण्यास पात्र असल्याचे सांगत आहेत.

तथापि, एनडीएचा भाग असलेल्या लोक जनशक्ती पक्षाचे (एलजेपी) प्रमुख चिराग पासवान यांनी स्पष्टपणे सांगितले आहे की भारतरत्न देण्याची एक प्रक्रिया आहे. हा सन्मान विनंतीने किंवा इच्छेने दिला जात नाही.

‘भारतरत्न इच्छा व्यक्त केल्यानं मिळत नाही’

खरं तर, बऱ्याच दिवसांनी चिराग पासवान शनिवारी (१० जानेवारी) दिल्लीहून पाटण्याला पोहोचले. नितीश कुमार यांच्या भारतरत्न मागणीबद्दल माध्यमांशी बोलताना ते म्हणाले, “भारतरत्नसारखा सर्वोच्च सन्मान एका सविस्तर प्रक्रियेतून जातो. कोणाला मिळतो किंवा कोणाला मिळत नाही हे ते मागून किंवा इच्छा व्यक्त करून ठरवले जात नाही. त्यामागील प्रक्रिया निश्चितच जो पात्र आहे त्याला देईल असा माझा विश्वास आहे.”

तथापि, त्यांनी नितीश कुमार यांचे कौतुकही केले आणि म्हटले की गेल्या दोन दशकांत मुख्यमंत्री नितीश कुमार यांच्या नेतृत्वाखाली बिहारने प्रगती केली आहे आणि मला वाटते की ते यास पात्र आहेत.

लालू यादव यांच्याबद्दल काय म्हटले?

आरजेडीचे सुप्रीमो लालू प्रसाद यादव आणि त्यांच्या कुटुंबावर आरोप निश्चित करण्यात आले आहेत, या प्रश्नावर चिराग पासवान म्हणाले की ही कायदेशीर प्रक्रियेचा एक भाग आहे आणि मी नेहमीच कायद्याचा सन्मान केला आहे. ते म्हणाले की हा देश कायद्याच्या आधारावर चालतो. त्यांनी पुढे सांगितले की तथ्यांच्या आधारे कुठेतरी त्यांच्यावर दोष सिद्ध झाले असतील, म्हणूनच त्यांच्यावर आरोप ठरवण्यात आले आहेत. शिक्षा काय होणार की नाही, हे येणारा काळच सांगेल, मात्र हे निश्चित आहे की तथ्ये समोर आल्याशिवाय न्यायालयाने आरोप ठरवले नसते.